ขณะนี้เวลา: 07-23-2014, 02:42 น. ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม! (เข้าสู่ระบบลงทะเบียน)

ตอบกระทู้ 

ให้คะแนนกระทู้:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยบอกวิธีการตัดต่อรูปภาพได้มั้ย
05-12-2007, 12:01 น.
ช่วยบอกวิธีการตัดต่อรูปภาพได้มั้ย
การตัดต่อรูปภาพ 2 หรือ 3ขึ้นไปเป็นภาพรูปเดียวต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้าง ช่วยบอกอย่างละเอียดได้มั้ย ผมไม่รู้ว่าโปรโตช็อปได้มั้ย ผมยังงงทำไม่เป็นครับ

[Image: 2002c4116d.jpg]

ผมรักดิจิมอนมากๆๆเลยครับ I love Digimon
ผมชอบนักรบมังกรมากๆเลย I love Dragonknight
ผมชอบมังกรมากๆๆเลย I love Dragon
ค้นหาข้อความทั้งหมดของท่านนี้
Quote this message in a reply
05-12-2007, 12:04 น.
RE: ช่วยบอกวิธีการตัดต่อรูปภาพได้มั้ย
ส่วนใหญ่ก็ใช่โปรโต้ช็อปกันน่ะค่ะ จะง่ายที่สุดนะคะ ((สำหรับเราอะนะ))

ก็วิธีการก็คือ ตัดพื้นหลังส่วนที่เราไม่ต้องออก จากรูปที่ 1 และ รูปที่ 2 น่ะค่ะ แล้วก็เปิด...กระดาษใหม่ ((ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร File >> New... )) มาแล้วก็เอารูปที่ 1 กับ รูปที่ 2 ลากมาวางไปกระดาษใหม่น่ะงิ

[Image: sigjirohchibi1.jpg]

>>KAREN<<
BLOG [ x ]
MY WEB [ x ]
MY HI5 [ x ]
ไปที่เว็บไซต์ของท่านนี้ ค้นหาข้อความทั้งหมดของท่านนี้
05-12-2007, 13:06 น.
RE: ช่วยบอกวิธีการตัดต่อรูปภาพได้มั้ย
อืมราวๆ ที่คุณ คาริน บอกนั้นแหละครับแต่ถ้าจะให้อะเอียดกว่านี้ก็
1. หารูปภาพที่ต้องการมาตัดต่อ จะกี่ภาพก็ได้ครับ
2. เลื่อกที่ File > New และตั่งค่ากระดาษครับส่วนจะเอาเท่าไร่ก็แล้วแต่ความพึงพอใจนะครับ
3. นำภาพที่จะตกแต่งมาฉลุด้วยเครื่องมือตัดรูปภาพจะอยู่ตรงช่องที่ 1 ด้านซ้ายแถวที่ 2 จากด้านบนนะครับ สามารถคลิกขวาเลื่อกรูปแบบการใช้งานได้ครับ(ไม่รู้ว่ารู้ยังอะนะแต่บอกดีกว่า)
4.เมื่อตัดได้ภาพที่ต้องการแล้วก็ไปที่ Edit > Cut อันนี้จะตัดออกปครับ หรือ Copy อันใหนก็ได้ครับแล้วเปิดหน้ากระดาษที่เราเปิดไว้ (New) ขึ้นมาครับ
5.เลื่อก Edit > Paste ครับแล้วรูปภาพที่ตัดไว้ก็จะมาปรากฏที่กระดาษปล่าวที่ท่านได้เตรียมไว้ครับ
6. ทำการตัดภาพอื่นๆ ด้วยวิธีเดิมจนกว่าจะได้รูปภาพจนครับที่เรากำหนดไว้หรือพอสวยงามครับ
7. ใช้ยางลบ หรือเครื่องมือ Brush tool ใช้สีขาวเพื่อทำการลบส่วนที่ไม่ต้องการออกไปครับ
8. ทำในแต่ละเลเยอร์ให้ครับแล้วนำภาพทุกภาพมาลองจัดองค์ประกอบดูด้วย เครื่องมือ Move ครับ
9. เมื่อได้องค์ประกอบที่สมบูรณ์แล้วรวมไปถึงแบ็คกราวด์ (ซึ่งก็คือแผ่นนิวที่เราเปิดขึ้นมาถ้าไม่เติมสีหรอวางรูปทับก็จะขาวจั๊วเหมือนเดิมคร​ับ) ก็ทำการรวมเลเยอร์ครับโดยคลิกที่สามเหลี่ยมเล็กๆ ตรงกล่องเลเยอร์แล้วเลื่อก Featten Image ครับ
9. เซฟงานสิครับอันนี้ไม่ต้องบอกก็คงรู้นะครับว่าเซฟยังไง
10 โชว์ผลงานตนเองครับ
วิธีที่ผมบอกไปนี้อาจรวบรัดนะครับเพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น แต่เสียดายไม่มีรูปอะ ส่วนใครที่มีวิธีอื่นๆ ที่ดีเด็ดกว่าผมก็บอกๆ กันด้วยนะครับถือว่าสอนกัเกาะกันเทพครับ

[Image: c5ae219.png]

[Image: Rebonofdarkcopy.jpg]
05-12-2007, 13:16 น.
ชื่อคาเรนน่ะงิ้ว =w=a

ตามที่คุณ Darkmaster บอกแหละค่ะ ละเอียดกว่าเราเยอะ >_<"

>>KAREN<<
BLOG [ x ]
ไปที่เว็บไซต์ของท่านนี้ ค้นหาข้อความทั้งหมดของท่านนี้
05-12-2007, 14:09 น.
กำ มีคนบอกแล้วง่ะ อุตส่าห์ทำภาพมาให้จะได้อธิบายให้ง่ายขึ้น แต่นี่วิธ๊ของเรานะงิ แล้วแต่จะสะดวกเลือกวิธีไหนก็ได้ค่ะ ^^

1 เปิดไฟล์ขึ้นมางิ แล้วแต่ว่าจะตัดต่อกี่รูปนะค่ะ ในรูปเปิดขึ้นมาสองรูปนะงิ

[Image: 1.jpg]

2.พอเปิดขึ้นมาแล้วก็เลือกเครื่องมือดังรูป แล้วตัดต่อจะเกิดรอยเส้นประนะค่ะ (หากจะเลือกมากว่า 1 รูป ก็กด Shift ค้างไว้ตัดรูปด้วยเลย)

ตัดรูปแรกเสร็จ ก็เปิดไฟล์อีกรูปตัดแบบเดียวกันค่ะ

[Image: 2.jpg]

3. จากนั่นเลือก เมนู File >>> New ดังภาพ หรือ กด Ctrl+N ก็ได้ค่ะ

[Image: 3.jpg]

4.ปรับค่าตามต้องการว่าต้องการภาพขนาดไหนนะค่ะ อย่างในรูปก็ ชื่อ mari ขนาด 800x600 ค่ะ

[Image: 4.jpg]

5. 1. เลือกเครื่องดังภาพ (เครื่องมือสำหรับย้ายรูป)
2. คลิกขวาที่ภาพในเส้นประ แล้วลากมาวางที่ไฟล์ที่เราสร้างไว้(3)

[Image: 5.jpg]

6. ทำอย่างนี้ทั้งสองภาพโดยลากเอามาไว้ที่ไฟล์เดียวกัน

[Image: 6.jpg]

เสร็จแล้วงิ ^^

[Image: banner-01.jpg]
สาวน้อยผู้โดดเดี่ยว...ฉันคือสาวน้อยคนนั่น...ความเดียวดายแห่ง..คืนสีเลือด...
05-12-2007, 14:11 น.
เอ.... มาริจังเลี้ยงอะไรให้บนหัวมุมขวาของหน้าจอคอมหน่อยหรอเนี่ย =_= ,, มองดูดีๆ ก็เป็ดตัวนึง เอ้า หงายท้องแล้ว...

>>KAREN<<
BLOG [ x ]
05-12-2007, 14:18 น.
อื้มมมม....มีเซียนหลายคนมาอธิบายแล้ว
* yukachan เดินจากไป..
(แล้วจะมาทำเพื่อ....)

[Image: byakuran.png][Image: uesrbar_6-1.jpg]
[center]มิสคันดะ,อิริเอะ ภริยายูจัง,โชจัง,เบียจัง
Sig & Av Made By :: Rui(GRACE.) * http://masterdoll.exteen.com/
UserBar��Made By :: Yukachan * http://kotsuki-yuka.exteen.com/
05-12-2007, 14:20 น.
คาเรนอย่าล้อเลียนจิ ก็แค่เลี้ยงเป็ดง่ะ แหะๆ มันน่ารักดี งิๆ ^^

สาวน้อยผู้โดดเดี่ยว...ฉันคือสาวน้อยคนนั่น...ความเดียวดายแห่ง..คืนสีเลือด...
05-12-2007, 14:23 น.
เราก็เคยเลี้ยงนะ มันวัดค่าต่างๆได้ ว่าพท.ใกล้เต็มรึยัง
แล้วก็อื่นๆน่ะ มันจะแสดงโดยเป็ดคว่ำ น้ำสูงหรือน้อย น้ำสีดำ หรือฟ้า แบบนี้อ่ะ
แต่จำไม่ได้แล้วว่าอะไรแสดงผลกับอะไรบ้าง =w=

[Image: byakuran.png][Image: uesrbar_6-1.jpg]
[center]มิสคันดะ,อิริเอะ ภริยายูจัง,โชจัง,เบียจัง
Sig & Av Made By :: Rui(GRACE.) * http://masterdoll.exteen.com/
UserBar��Made By :: Yukachan * http://kotsuki-yuka.exteen.com/
05-12-2007, 14:28 น.
เง้อ...ยูกะจังเล่นบอกซะหมดเปลือกเลย เครื่องเรายิ่งเน่าๆ อยู่ >///< เห็นหมดเลยอ่าจิ อายจัง O///O

05-12-2007, 14:32 น.
เมื่อก่อนวันแรกที่ติดตั้ง.... ขึ้นแบบนี้ตั้งแต่วันแรกเลย.... อึ้งมาก
อย่าลืมเปลี่ยนน้ำให้มันด้วยนะจ๊ะ น้ำดำคร่ำหมดแล้ว หุหุ - -+
พลิกคุณเป็ดด้วยๆๆ ^^ เอาน้ำออกบ้างก็ดีนะ เยอะไปแล้ว
* yukachan โดนมาริเตะ

05-12-2007, 14:40 น.
อ้อ!! ถ้างั้นคอมมาริก็ใกล้เต็มแล้วสิ.... น้ำดำ + เป็ดจะตายละ =_=

>>KAREN<<
BLOG [ x ]
05-12-2007, 14:43 น.
อ๊ายยยย ทนไม่ไหวแล้ว เล่นรุมว่าเราคนเดียวง่า นี่เค้าตั้งกระทู้ทำเพื่อ....อะไรเนี่ย

me/ ไล่เตะยูกะกับคาเรน
------------------------------------------
><" ว่าได้ไงอ่า เครื่องมันยังไม่เต็มนะ เจอะ >^< ก็แค่เลี้ยงง่า น้ำมันดำเพราะมันมันอึต่างหากงิ ไม่เกี่ยวกับมิ้นเลยนะ

05-12-2007, 14:47 น.
555+ แค่แซวเล่นๆ กรั่กๆๆ ,, ร้อนตัวไปแย้วงิ้ว ^___^

* Karen โอ๋ๆ มาริจัง

>>KAREN<<
BLOG [ x ]
05-12-2007, 15:00 น.
เจอะ.... >^< นี่สรุปแล้วกระทู้นี้ตั้งมาเพื่อมาออนไลท์คุยกันใช่ป่ะค่ะ แหะๆ

05-12-2007, 15:09 น.
* yukachan เอาแส้ฟาดมาริ
เครี๊ยกๆๆๆ มันมีวิธีการใช้ด้วยว่าดูยังไงเครื่องเราถึงเต็มไม่เต็ม บลาๆๆๆ

เริ่มจะกลายเป็นแบบนั้นแล้วล่ะจ๊ะ - -"

05-12-2007, 19:05 น.
หนอยยย~~~ ยูกะชอบแกล้งนัก

me/ ไล่ตืบยูกะจัง

05-12-2007, 19:19 น.
อ่า อย่าใช้บอร์ดเป็น Chat สิงิ ถ้าจะคุยโต้ตอบกันกรุณาใช้ห้อง Chat ไม่ก็คุยกันทาง MSN เอานะงิ เดี๋ยวโดนข้อหาปั่นกระทุ้ตายหมู่นะ =w="

Que, Sera Sera อนาคตนั้นไม่แน่นอน
05-12-2007, 20:56 น.
ขอขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ แค่นี่ผมก็ทำได้แล้ว เพราะทำตามคำแนะนำของ ทุกคนนะครับผมเข้าใจแล้ว ขอขอบคุณมากครับ

[Image: 2002c4116d.jpg]

ผมรักดิจิมอนมากๆๆเลยครับ I love Digimon
ผมชอบนักรบมังกรมากๆเลย I love Dragonknight
ผมชอบมังกรมากๆๆเลย I love Dragon
05-13-2007, 10:24 น.
เหอๆ สะกดชื่อคุญคาเรนผิดซะงั้นอังกฤษที่ได้ 3 ฟลุกชัวร์(อาศัยสุภาษิตกามั่วได้เต็มอิๆ)ขอโทษน้าคราบ ส่วนเป็ดผมไม่เคยเลี้ยงนะเคยแต่กิน แฮ่ๆ วิธีการอธิบายแบบคุณมาริเนี้ยดูแล้วเข้าใจง่ายนะครับ ละเอียดดีที่มีรูปภาพฮะ

[Image: c5ae219.png]

[Image: Rebonofdarkcopy.jpg]
ตอบกระทู้ 

ไปยังหัวข้อ:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)

เพื่อนบ้าน
Kemo Dungeon